భారత భూగోళ శాస్త్రం - టెస్ట్ 52 - నూనెగింజలు మరియు వాటి ఉత్పత్తి ప్రాంతాలు
Please keep at least one language enabled. || కనీసం ఒక భాషను ఎంచుకోండి.
Question 1
ప్రశ్న 1
Which of the following is NOT included among the nine oilseeds used in the official Indian aggregate of major oilseeds?
భారత అధికారిక ప్రధాన తొమ్మిది నూనెగింజల సమూహంలో క్రింది వాటిలో ఏది చేరదు?
Explanation:
• The official nine-oilseed aggregate includes groundnut, rapeseed-mustard, soybean, sunflower, sesamum, castor seed, linseed, safflower and nigerseed.
• Coconut is an important source of edible oil, but it is treated separately from this nine-oilseed field-crop aggregate.
• Therefore, comparisons of 'nine oilseeds' should not automatically include coconut.
• Coconut is an important source of edible oil, but it is treated separately from this nine-oilseed field-crop aggregate.
• Therefore, comparisons of 'nine oilseeds' should not automatically include coconut.
వివరణ:
• అధికారిక తొమ్మిది నూనెగింజల సమూహంలో వేరుశెనగ, రేప్సీడ్-ఆవాలు, సోయాబీన్, పొద్దుతిరుగుడు, నువ్వులు, ఆముదం, అవిసె, కుసుమ మరియు నైజర్ గింజలు ఉంటాయి.
• కొబ్బరి ముఖ్యమైన తినదగిన నూనె వనరైనప్పటికీ ఈ తొమ్మిది పొల పంటల నూనెగింజల సమూహం నుంచి విడిగా పరిగణిస్తారు.
• కాబట్టి 'తొమ్మిది నూనెగింజలు' అనే గణాంకంలో కొబ్బరిని స్వయంచాలకంగా కలపకూడదు.
• కొబ్బరి ముఖ్యమైన తినదగిన నూనె వనరైనప్పటికీ ఈ తొమ్మిది పొల పంటల నూనెగింజల సమూహం నుంచి విడిగా పరిగణిస్తారు.
• కాబట్టి 'తొమ్మిది నూనెగింజలు' అనే గణాంకంలో కొబ్బరిని స్వయంచాలకంగా కలపకూడదు.
Question 2
ప్రశ్న 2
Which climatic and soil conditions are generally most favourable for groundnut cultivation?
వేరుశెనగ సాగుకు సాధారణంగా అత్యంత అనుకూలమైన వాతావరణ మరియు మట్టి పరిస్థితులు ఏవి?
Explanation:
• Groundnut is a warm-season oilseed that performs well under moderate rainfall and adequate sunshine.
• Loose and well-drained soils favour root development and the underground formation of pods.
• Prolonged waterlogging is harmful because it restricts aeration and can damage roots and developing pods.
• Loose and well-drained soils favour root development and the underground formation of pods.
• Prolonged waterlogging is harmful because it restricts aeration and can damage roots and developing pods.
వివరణ:
• వేరుశెనగ వెచ్చని కాలపు నూనెగింజల పంట; మితమైన వర్షపాతం మరియు తగిన సూర్యకాంతి గల పరిస్థితుల్లో బాగా పెరుగుతుంది.
• వదులైన, మంచి పారుదల గల మట్టులు వేర్ల పెరుగుదలకు మరియు నేలలో కాయలు ఏర్పడటానికి అనుకూలంగా ఉంటాయి.
• దీర్ఘకాల నీటి నిల్వ గాలి ప్రసరణను తగ్గించి వేర్లు మరియు అభివృద్ధి చెందుతున్న కాయలను దెబ్బతీయగలదు.
• వదులైన, మంచి పారుదల గల మట్టులు వేర్ల పెరుగుదలకు మరియు నేలలో కాయలు ఏర్పడటానికి అనుకూలంగా ఉంటాయి.
• దీర్ఘకాల నీటి నిల్వ గాలి ప్రసరణను తగ్గించి వేర్లు మరియు అభివృద్ధి చెందుతున్న కాయలను దెబ్బతీయగలదు.
Question 3
ప్రశ్న 3
Which statement about groundnut cropping seasons in India is most accurate?
భారతదేశంలో వేరుశెనగ పంట కాలాల గురించి అత్యంత ఖచ్చితమైన ప్రకటన ఏది?
Explanation:
• Kharif is the principal groundnut season at the national level because much of the crop depends on monsoon rainfall.
• Rabi and summer groundnut are also important in suitable southern and irrigated production systems.
• Groundnut should therefore not be described as belonging rigidly to only one season everywhere in India.
• Rabi and summer groundnut are also important in suitable southern and irrigated production systems.
• Groundnut should therefore not be described as belonging rigidly to only one season everywhere in India.
వివరణ:
• జాతీయ స్థాయిలో వేరుశెనగకు ఖరీఫ్ ప్రధాన పంట కాలం; సాగులో పెద్ద భాగం రుతుపవన వర్షపాతంపై ఆధారపడుతుంది.
• అనుకూల దక్షిణ మరియు సాగునీటి వ్యవస్థల్లో రబీ, వేసవి వేరుశెనగ సాగు కూడా ముఖ్యమైనది.
• అందువల్ల భారతదేశమంతటా వేరుశెనగను ఒకే పంట కాలానికి ఖచ్చితంగా పరిమితం చేయడం సరికాదు.
• అనుకూల దక్షిణ మరియు సాగునీటి వ్యవస్థల్లో రబీ, వేసవి వేరుశెనగ సాగు కూడా ముఖ్యమైనది.
• అందువల్ల భారతదేశమంతటా వేరుశెనగను ఒకే పంట కాలానికి ఖచ్చితంగా పరిమితం చేయడం సరికాదు.
Question 4
ప్రశ్న 4
According to the official 2024-25 state production table, which State recorded the largest groundnut production?
అధికారిక 2024-25 రాష్ట్ర ఉత్పత్తి పట్టిక ప్రకారం అత్యధిక వేరుశెనగ ఉత్పత్తి నమోదు చేసిన రాష్ట్రం ఏది?
Explanation:
• Gujarat recorded about 5.22 million tonnes of groundnut production in the official 2024-25 table.
• This represented about 43.72% of India's groundnut production in that reference year.
• Rajasthan and Madhya Pradesh were the next two major producers, so the ranking must be linked specifically to 2024-25.
• This represented about 43.72% of India's groundnut production in that reference year.
• Rajasthan and Madhya Pradesh were the next two major producers, so the ranking must be linked specifically to 2024-25.
వివరణ:
• అధికారిక 2024-25 పట్టికలో గుజరాత్ సుమారు 5.22 మిలియన్ టన్నుల వేరుశెనగ ఉత్పత్తిని నమోదు చేసింది.
• ఆ సూచన సంవత్సరంలో ఇది భారత మొత్తం వేరుశెనగ ఉత్పత్తిలో సుమారు 43.72% వాటా.
• రాజస్థాన్ మరియు మధ్యప్రదేశ్ తరువాతి ప్రధాన ఉత్పత్తిదారులు; కాబట్టి ఈ ర్యాంకింగ్ను ప్రత్యేకంగా 2024-25 సంవత్సరంతో అనుసంధానించాలి.
• ఆ సూచన సంవత్సరంలో ఇది భారత మొత్తం వేరుశెనగ ఉత్పత్తిలో సుమారు 43.72% వాటా.
• రాజస్థాన్ మరియు మధ్యప్రదేశ్ తరువాతి ప్రధాన ఉత్పత్తిదారులు; కాబట్టి ఈ ర్యాంకింగ్ను ప్రత్యేకంగా 2024-25 సంవత్సరంతో అనుసంధానించాలి.
Question 5
ప్రశ్న 5
Which climatic pattern is most favourable for rapeseed-mustard cultivation in India?
భారతదేశంలో రేప్సీడ్-ఆవాల సాగుకు అత్యంత అనుకూలమైన వాతావరణ నమూనా ఏది?
Explanation:
• Rapeseed-mustard is predominantly a Rabi oilseed in India.
• Cool temperatures during vegetative growth and relatively dry weather during maturity are favourable.
• Excessive rainfall or waterlogging can adversely affect the crop, while supplementary irrigation can improve yields in dry areas.
• Cool temperatures during vegetative growth and relatively dry weather during maturity are favourable.
• Excessive rainfall or waterlogging can adversely affect the crop, while supplementary irrigation can improve yields in dry areas.
వివరణ:
• రేప్సీడ్-ఆవాలు భారతదేశంలో ప్రధానంగా రబీ నూనెగింజల పంట.
• మొక్క పెరుగుదల దశలో చల్లని ఉష్ణోగ్రతలు మరియు పక్వ దశలో తులనాత్మకంగా పొడి వాతావరణం అనుకూలంగా ఉంటాయి.
• అధిక వర్షపాతం లేదా నీటి నిల్వ పంటకు హానికరం; పొడి ప్రాంతాల్లో అనుబంధ సాగునీరు దిగుబడిని మెరుగుపరచగలదు.
• మొక్క పెరుగుదల దశలో చల్లని ఉష్ణోగ్రతలు మరియు పక్వ దశలో తులనాత్మకంగా పొడి వాతావరణం అనుకూలంగా ఉంటాయి.
• అధిక వర్షపాతం లేదా నీటి నిల్వ పంటకు హానికరం; పొడి ప్రాంతాల్లో అనుబంధ సాగునీరు దిగుబడిని మెరుగుపరచగలదు.
Question 6
ప్రశ్న 6
According to the official 2024-25 state table, which State was the largest producer of rapeseed and mustard?
అధికారిక 2024-25 రాష్ట్ర పట్టిక ప్రకారం రేప్సీడ్ మరియు ఆవాల ఉత్పత్తిలో మొదటి స్థానంలో ఉన్న రాష్ట్రం ఏది?
Explanation:
• Rajasthan produced about 5.42 million tonnes of rapeseed-mustard in 2024-25.
• Its share was approximately 42.79% of India's rapeseed-mustard production in that official table.
• Uttar Pradesh, Haryana and Madhya Pradesh were also important producers but were below Rajasthan in 2024-25.
• Its share was approximately 42.79% of India's rapeseed-mustard production in that official table.
• Uttar Pradesh, Haryana and Madhya Pradesh were also important producers but were below Rajasthan in 2024-25.
వివరణ:
• 2024-25లో రాజస్థాన్ సుమారు 5.42 మిలియన్ టన్నుల రేప్సీడ్-ఆవాలను ఉత్పత్తి చేసింది.
• అధికారిక పట్టిక ప్రకారం భారత మొత్తం రేప్సీడ్-ఆవాల ఉత్పత్తిలో దీని వాటా సుమారు 42.79%.
• ఉత్తరప్రదేశ్, హర్యానా మరియు మధ్యప్రదేశ్ కూడా ముఖ్య ఉత్పత్తిదారులు అయినప్పటికీ 2024-25లో రాజస్థాన్ కంటే దిగువన ఉన్నాయి.
• అధికారిక పట్టిక ప్రకారం భారత మొత్తం రేప్సీడ్-ఆవాల ఉత్పత్తిలో దీని వాటా సుమారు 42.79%.
• ఉత్తరప్రదేశ్, హర్యానా మరియు మధ్యప్రదేశ్ కూడా ముఖ్య ఉత్పత్తిదారులు అయినప్పటికీ 2024-25లో రాజస్థాన్ కంటే దిగువన ఉన్నాయి.
Question 7
ప్రశ్న 7
Which region-set is most strongly associated with India's major rapeseed-mustard belt?
భారతదేశ ప్రధాన రేప్సీడ్-ఆవాల సాగు మండలంతో అత్యంత బలంగా సంబంధం ఉన్న ప్రాంతాల సమూహం ఏది?
Explanation:
• Rapeseed-mustard is strongly concentrated in northern, northwestern and parts of central India.
• Rajasthan is especially dominant, while Uttar Pradesh, Haryana and Madhya Pradesh are also major producing States.
• Cool-season conditions, suitable soils and irrigation support this broad Rabi-oilseed belt.
• Rajasthan is especially dominant, while Uttar Pradesh, Haryana and Madhya Pradesh are also major producing States.
• Cool-season conditions, suitable soils and irrigation support this broad Rabi-oilseed belt.
వివరణ:
• రేప్సీడ్-ఆవాల సాగు ఉత్తర, వాయవ్య మరియు మధ్య భారతదేశంలోని కొన్ని ప్రాంతాల్లో బలంగా కేంద్రీకృతమై ఉంది.
• రాజస్థాన్ ప్రత్యేక ఆధిక్యం కలిగి ఉండగా ఉత్తరప్రదేశ్, హర్యానా మరియు మధ్యప్రదేశ్ కూడా ప్రధాన ఉత్పత్తి రాష్ట్రాలు.
• చల్లని కాల వాతావరణం, అనుకూల మట్టులు మరియు సాగునీరు ఈ విస్తృత రబీ నూనెగింజల మండలానికి మద్దతు ఇస్తాయి.
• రాజస్థాన్ ప్రత్యేక ఆధిక్యం కలిగి ఉండగా ఉత్తరప్రదేశ్, హర్యానా మరియు మధ్యప్రదేశ్ కూడా ప్రధాన ఉత్పత్తి రాష్ట్రాలు.
• చల్లని కాల వాతావరణం, అనుకూల మట్టులు మరియు సాగునీరు ఈ విస్తృత రబీ నూనెగింజల మండలానికి మద్దతు ఇస్తాయి.
Question 8
ప్రశ్న 8
Which conditions are generally favourable for soybean cultivation in India?
భారతదేశంలో సోయాబీన్ సాగుకు సాధారణంగా అనుకూలమైన పరిస్థితులు ఏవి?
Explanation:
• Soybean is predominantly a Kharif crop in India and grows under warm monsoon-season conditions.
• Adequate moisture is important, but prolonged waterlogging can damage roots and reduce yields.
• Well-drained loamy, clay-loam and suitable black soils support major soybean-growing regions.
• Adequate moisture is important, but prolonged waterlogging can damage roots and reduce yields.
• Well-drained loamy, clay-loam and suitable black soils support major soybean-growing regions.
వివరణ:
• భారతదేశంలో సోయాబీన్ ప్రధానంగా ఖరీఫ్ పంటగా వెచ్చని రుతుపవన కాలంలో సాగవుతుంది.
• తగిన తేమ అవసరం అయినప్పటికీ దీర్ఘకాల నీటి నిల్వ వేర్లను దెబ్బతీసి దిగుబడిని తగ్గించగలదు.
• మంచి పారుదల గల లోమీ, బంక-లోమీ మరియు అనుకూల నల్ల మట్టులు ప్రధాన సోయాబీన్ ప్రాంతాలకు అనుకూలంగా ఉంటాయి.
• తగిన తేమ అవసరం అయినప్పటికీ దీర్ఘకాల నీటి నిల్వ వేర్లను దెబ్బతీసి దిగుబడిని తగ్గించగలదు.
• మంచి పారుదల గల లోమీ, బంక-లోమీ మరియు అనుకూల నల్ల మట్టులు ప్రధాన సోయాబీన్ ప్రాంతాలకు అనుకూలంగా ఉంటాయి.
Question 9
ప్రశ్న 9
Which geographical belt is most strongly associated with soybean cultivation in India?
భారతదేశంలో సోయాబీన్ సాగుతో అత్యంత బలంగా సంబంధం ఉన్న భౌగోళిక మండలం ఏది?
Explanation:
• India's soybean belt is concentrated principally in central and western India.
• Madhya Pradesh and Maharashtra together account for a very large share of national soybean area and production.
• Rajasthan is another important soybean-producing State adjoining this broad belt.
• Madhya Pradesh and Maharashtra together account for a very large share of national soybean area and production.
• Rajasthan is another important soybean-producing State adjoining this broad belt.
వివరణ:
• భారతదేశ సోయాబీన్ మండలం ప్రధానంగా మధ్య మరియు పశ్చిమ భారతదేశంలో కేంద్రీకృతమై ఉంది.
• మధ్యప్రదేశ్ మరియు మహారాష్ట్ర కలిపి జాతీయ సోయాబీన్ విస్తీర్ణం, ఉత్పత్తిలో చాలా పెద్ద వాటాను కలిగి ఉన్నాయి.
• ఈ విస్తృత మండలానికి ఆనుకుని ఉన్న రాజస్థాన్ కూడా ముఖ్యమైన సోయాబీన్ ఉత్పత్తి రాష్ట్రం.
• మధ్యప్రదేశ్ మరియు మహారాష్ట్ర కలిపి జాతీయ సోయాబీన్ విస్తీర్ణం, ఉత్పత్తిలో చాలా పెద్ద వాటాను కలిగి ఉన్నాయి.
• ఈ విస్తృత మండలానికి ఆనుకుని ఉన్న రాజస్థాన్ కూడా ముఖ్యమైన సోయాబీన్ ఉత్పత్తి రాష్ట్రం.
Question 10
ప్రశ్న 10
According to the official 2024-25 state production table, which State produced the most soybean?
అధికారిక 2024-25 రాష్ట్ర ఉత్పత్తి పట్టిక ప్రకారం అత్యధిక సోయాబీన్ ఉత్పత్తి చేసిన రాష్ట్రం ఏది?
Explanation:
• Maharashtra recorded about 7.37 million tonnes of soybean production in the official 2024-25 table.
• Madhya Pradesh produced about 5.38 million tonnes, although it had a larger soybean area than Maharashtra.
• This distinction demonstrates why area and production rankings must not be assumed to be identical.
• Madhya Pradesh produced about 5.38 million tonnes, although it had a larger soybean area than Maharashtra.
• This distinction demonstrates why area and production rankings must not be assumed to be identical.
వివరణ:
• అధికారిక 2024-25 పట్టికలో మహారాష్ట్ర సుమారు 7.37 మిలియన్ టన్నుల సోయాబీన్ ఉత్పత్తిని నమోదు చేసింది.
• మధ్యప్రదేశ్ సోయాబీన్ సాగు విస్తీర్ణం మహారాష్ట్ర కంటే ఎక్కువగా ఉన్నప్పటికీ సుమారు 5.38 మిలియన్ టన్నుల ఉత్పత్తిని నమోదు చేసింది.
• సాగు విస్తీర్ణం మరియు ఉత్పత్తి ర్యాంకులు తప్పనిసరిగా ఒకేలా ఉండవని ఈ తేడా చూపిస్తుంది.
• మధ్యప్రదేశ్ సోయాబీన్ సాగు విస్తీర్ణం మహారాష్ట్ర కంటే ఎక్కువగా ఉన్నప్పటికీ సుమారు 5.38 మిలియన్ టన్నుల ఉత్పత్తిని నమోదు చేసింది.
• సాగు విస్తీర్ణం మరియు ఉత్పత్తి ర్యాంకులు తప్పనిసరిగా ఒకేలా ఉండవని ఈ తేడా చూపిస్తుంది.
Question 11
ప్రశ్న 11
Which statement about sunflower cultivation in India is most accurate?
భారతదేశంలో పొద్దుతిరుగుడు సాగు గురించి అత్యంత ఖచ్చితమైన ప్రకటన ఏది?
Explanation:
• Sunflower is relatively flexible in seasonal adaptation and is cultivated in Kharif, Rabi or other suitable windows in different regions.
• It performs best in soils with good drainage because persistent waterlogging is harmful.
• Karnataka, Haryana and several peninsular and eastern States contribute to Indian sunflower production.
• It performs best in soils with good drainage because persistent waterlogging is harmful.
• Karnataka, Haryana and several peninsular and eastern States contribute to Indian sunflower production.
వివరణ:
• పొద్దుతిరుగుడు పంట కాలాల విషయంలో తులనాత్మకంగా అనుకూలత కలిగి ఉండి ప్రాంతాన్ని బట్టి ఖరీఫ్, రబీ లేదా ఇతర అనుకూల కాలాల్లో సాగవుతుంది.
• దీర్ఘకాల నీటి నిల్వ హానికరం కావడంతో మంచి పారుదల గల మట్టుల్లో ఇది బాగా పెరుగుతుంది.
• కర్ణాటక, హర్యానా మరియు అనేక ద్వీపకల్ప, తూర్పు రాష్ట్రాలు భారత పొద్దుతిరుగుడు ఉత్పత్తికి వాటా అందిస్తాయి.
• దీర్ఘకాల నీటి నిల్వ హానికరం కావడంతో మంచి పారుదల గల మట్టుల్లో ఇది బాగా పెరుగుతుంది.
• కర్ణాటక, హర్యానా మరియు అనేక ద్వీపకల్ప, తూర్పు రాష్ట్రాలు భారత పొద్దుతిరుగుడు ఉత్పత్తికి వాటా అందిస్తాయి.
Question 12
ప్రశ్న 12
According to the official 2024-25 state table, which State recorded the largest sunflower production?
అధికారిక 2024-25 రాష్ట్ర పట్టిక ప్రకారం అత్యధిక పొద్దుతిరుగుడు ఉత్పత్తి నమోదు చేసిన రాష్ట్రం ఏది?
Explanation:
• Karnataka accounted for about 44.58% of India's sunflower production in the official 2024-25 table.
• Haryana was second with about 22.56%, while Odisha was another important producer.
• The crop's national production is much smaller than that of soybean, groundnut or rapeseed-mustard.
• Haryana was second with about 22.56%, while Odisha was another important producer.
• The crop's national production is much smaller than that of soybean, groundnut or rapeseed-mustard.
వివరణ:
• అధికారిక 2024-25 పట్టికలో భారత పొద్దుతిరుగుడు ఉత్పత్తిలో కర్ణాటక సుమారు 44.58% వాటాను కలిగి ఉంది.
• హర్యానా సుమారు 22.56%తో రెండో స్థానంలో ఉండగా ఒడిశా మరో ముఖ్య ఉత్పత్తి రాష్ట్రం.
• జాతీయ స్థాయిలో పొద్దుతిరుగుడు ఉత్పత్తి సోయాబీన్, వేరుశెనగ లేదా రేప్సీడ్-ఆవాల కంటే చాలా తక్కువ.
• హర్యానా సుమారు 22.56%తో రెండో స్థానంలో ఉండగా ఒడిశా మరో ముఖ్య ఉత్పత్తి రాష్ట్రం.
• జాతీయ స్థాయిలో పొద్దుతిరుగుడు ఉత్పత్తి సోయాబీన్, వేరుశెనగ లేదా రేప్సీడ్-ఆవాల కంటే చాలా తక్కువ.
Question 13
ప్రశ్న 13
Which climatic and soil characteristics are generally suitable for sesame cultivation?
నువ్వుల సాగుకు సాధారణంగా అనుకూలమైన వాతావరణ మరియు మట్టి లక్షణాలు ఏవి?
Explanation:
• Sesame is a warm-season oilseed with considerable adaptation to rainfed and relatively dry environments.
• It performs on several soil types provided drainage is good.
• Sesame is particularly sensitive to prolonged waterlogging, especially during early growth.
• It performs on several soil types provided drainage is good.
• Sesame is particularly sensitive to prolonged waterlogging, especially during early growth.
వివరణ:
• నువ్వులు వెచ్చని కాలపు నూనెగింజల పంట; వర్షాధార మరియు తులనాత్మకంగా పొడి వాతావరణాలకు గణనీయంగా అనుకూలిస్తుంది.
• పారుదల బాగుంటే అనేక రకాల మట్టుల్లో సాగు చేయవచ్చు.
• ముఖ్యంగా ప్రారంభ పెరుగుదల దశలో దీర్ఘకాల నీటి నిల్వకు నువ్వులు సున్నితంగా ఉంటాయి.
• పారుదల బాగుంటే అనేక రకాల మట్టుల్లో సాగు చేయవచ్చు.
• ముఖ్యంగా ప్రారంభ పెరుగుదల దశలో దీర్ఘకాల నీటి నిల్వకు నువ్వులు సున్నితంగా ఉంటాయి.
Question 14
ప్రశ్న 14
Which statement about sesame cropping seasons in India is correct?
భారతదేశంలో నువ్వుల పంట కాలాల గురించి సరైన ప్రకటన ఏది?
Explanation:
• Most Indian sesame area is associated with the Kharif season.
• Rabi and summer sesame are also cultivated in suitable States and irrigated or residual-moisture environments.
• Its seasonal geography therefore varies considerably across India.
• Rabi and summer sesame are also cultivated in suitable States and irrigated or residual-moisture environments.
• Its seasonal geography therefore varies considerably across India.
వివరణ:
• భారతదేశంలోని నువ్వుల సాగు విస్తీర్ణంలో ఎక్కువ భాగం ఖరీఫ్ కాలంతో సంబంధం కలిగి ఉంటుంది.
• అనుకూల రాష్ట్రాల్లో మరియు సాగునీరు లేదా మిగిలిన మట్టి తేమ ఉన్న పరిస్థితుల్లో రబీ, వేసవి నువ్వుల సాగు కూడా జరుగుతుంది.
• అందువల్ల భారతదేశంలో నువ్వుల పంట కాల భూగోళం ప్రాంతాలవారీగా గణనీయంగా మారుతుంది.
• అనుకూల రాష్ట్రాల్లో మరియు సాగునీరు లేదా మిగిలిన మట్టి తేమ ఉన్న పరిస్థితుల్లో రబీ, వేసవి నువ్వుల సాగు కూడా జరుగుతుంది.
• అందువల్ల భారతదేశంలో నువ్వుల పంట కాల భూగోళం ప్రాంతాలవారీగా గణనీయంగా మారుతుంది.
Question 15
ప్రశ్న 15
Which statement best describes safflower geography in India?
భారతదేశంలో కుసుమ పంట భూగోళాన్ని అత్యంత సరిగ్గా వివరించే ప్రకటన ఏది?
Explanation:
• Safflower is predominantly a Rabi oilseed adapted to comparatively dry conditions.
• Maharashtra and Karnataka are long-established safflower-growing regions of the Deccan.
• The crop can use stored soil moisture and is important in some dryland cropping systems.
• Maharashtra and Karnataka are long-established safflower-growing regions of the Deccan.
• The crop can use stored soil moisture and is important in some dryland cropping systems.
వివరణ:
• కుసుమ ప్రధానంగా తులనాత్మకంగా పొడి పరిస్థితులకు అనుకూలమైన రబీ నూనెగింజల పంట.
• మహారాష్ట్ర మరియు కర్ణాటక దక్కన్లో సుదీర్ఘకాలంగా కుసుమ సాగు చేసే ముఖ్య ప్రాంతాలు.
• ఈ పంట మట్టిలో నిల్వైన తేమను ఉపయోగించగలదు; కొన్ని వర్షాధార పొడి వ్యవసాయ వ్యవస్థల్లో దీనికి ప్రాధాన్యం ఉంది.
• మహారాష్ట్ర మరియు కర్ణాటక దక్కన్లో సుదీర్ఘకాలంగా కుసుమ సాగు చేసే ముఖ్య ప్రాంతాలు.
• ఈ పంట మట్టిలో నిల్వైన తేమను ఉపయోగించగలదు; కొన్ని వర్షాధార పొడి వ్యవసాయ వ్యవస్థల్లో దీనికి ప్రాధాన్యం ఉంది.
Question 16
ప్రశ్న 16
Which geographical association is most appropriate for castor cultivation in India?
భారతదేశంలో ఆముదం సాగుకు అత్యంత అనుకూలమైన భౌగోళిక అనుబంధం ఏది?
Explanation:
• Castor is a warm-climate oilseed well suited to many semi-arid environments.
• Gujarat is one of India's most important castor-growing regions, with cultivation also extending to parts of Rajasthan and the Deccan.
• Good drainage is important because prolonged waterlogging is unfavourable.
• Gujarat is one of India's most important castor-growing regions, with cultivation also extending to parts of Rajasthan and the Deccan.
• Good drainage is important because prolonged waterlogging is unfavourable.
వివరణ:
• ఆముదం వెచ్చని వాతావరణానికి అనుకూలమైన నూనెగింజల పంట; అనేక అర్ధశుష్క ప్రాంతాల్లో బాగా పెరుగుతుంది.
• గుజరాత్ భారతదేశంలోని అత్యంత ముఖ్యమైన ఆముదం సాగు ప్రాంతాల్లో ఒకటి; రాజస్థాన్ మరియు దక్కన్లోని కొన్ని ప్రాంతాల్లో కూడా సాగవుతుంది.
• దీర్ఘకాల నీటి నిల్వ అననుకూలం కావడంతో మంచి పారుదల ముఖ్యమైనది.
• గుజరాత్ భారతదేశంలోని అత్యంత ముఖ్యమైన ఆముదం సాగు ప్రాంతాల్లో ఒకటి; రాజస్థాన్ మరియు దక్కన్లోని కొన్ని ప్రాంతాల్లో కూడా సాగవుతుంది.
• దీర్ఘకాల నీటి నిల్వ అననుకూలం కావడంతో మంచి పారుదల ముఖ్యమైనది.
Question 17
ప్రశ్న 17
According to the official 2024-25 state table for the nine oilseeds, which State recorded the largest total production?
అధికారిక 2024-25 తొమ్మిది నూనెగింజల రాష్ట్ర పట్టిక ప్రకారం అత్యధిక మొత్తం ఉత్పత్తి నమోదు చేసిన రాష్ట్రం ఏది?
Explanation:
• Rajasthan produced about 9.20 million tonnes of the nine oilseeds in 2024-25.
• This represented approximately 21.41% of India's total nine-oilseed production.
• Madhya Pradesh, Maharashtra and Gujarat were the next major contributors in that year's official table.
• This represented approximately 21.41% of India's total nine-oilseed production.
• Madhya Pradesh, Maharashtra and Gujarat were the next major contributors in that year's official table.
వివరణ:
• 2024-25లో రాజస్థాన్ తొమ్మిది నూనెగింజలలో కలిపి సుమారు 9.20 మిలియన్ టన్నుల ఉత్పత్తిని నమోదు చేసింది.
• ఇది భారత మొత్తం తొమ్మిది నూనెగింజల ఉత్పత్తిలో సుమారు 21.41% వాటా.
• ఆ సంవత్సరపు అధికారిక పట్టికలో మధ్యప్రదేశ్, మహారాష్ట్ర మరియు గుజరాత్ తరువాతి ప్రధాన వాటాదారులు.
• ఇది భారత మొత్తం తొమ్మిది నూనెగింజల ఉత్పత్తిలో సుమారు 21.41% వాటా.
• ఆ సంవత్సరపు అధికారిక పట్టికలో మధ్యప్రదేశ్, మహారాష్ట్ర మరియు గుజరాత్ తరువాతి ప్రధాన వాటాదారులు.
Question 18
ప్రశ్న 18
Which statement correctly distinguishes the broad seasonal geography of major Indian oilseeds?
భారతదేశ ప్రధాన నూనెగింజల విస్తృత పంట కాల భూగోళాన్ని సరిగ్గా వేరు చేసే ప్రకటన ఏది?
Explanation:
• Soybean is overwhelmingly Kharif, while groundnut and sesame are also predominantly Kharif at the national level.
• Groundnut and sesame can additionally occur in Rabi or summer systems in suitable regions.
• Rapeseed-mustard is characteristically a Rabi oilseed, illustrating the seasonal diversity within India's oilseed economy.
• Groundnut and sesame can additionally occur in Rabi or summer systems in suitable regions.
• Rapeseed-mustard is characteristically a Rabi oilseed, illustrating the seasonal diversity within India's oilseed economy.
వివరణ:
• సోయాబీన్ దాదాపు పూర్తిగా ఖరీఫ్ పంటగా ఉండగా వేరుశెనగ మరియు నువ్వులు కూడా జాతీయ స్థాయిలో ప్రధానంగా ఖరీఫ్ సాగుతో సంబంధం కలిగి ఉంటాయి.
• అనుకూల ప్రాంతాల్లో వేరుశెనగ, నువ్వులను రబీ లేదా వేసవి కాలాల్లో కూడా సాగు చేయవచ్చు.
• రేప్సీడ్-ఆవాలు ప్రధానంగా రబీ నూనెగింజల పంట కావడం భారత నూనెగింజల పంట కాల వైవిధ్యాన్ని చూపిస్తుంది.
• అనుకూల ప్రాంతాల్లో వేరుశెనగ, నువ్వులను రబీ లేదా వేసవి కాలాల్లో కూడా సాగు చేయవచ్చు.
• రేప్సీడ్-ఆవాలు ప్రధానంగా రబీ నూనెగింజల పంట కావడం భారత నూనెగింజల పంట కాల వైవిధ్యాన్ని చూపిస్తుంది.
Question 19
ప్రశ్న 19
The official 2024-25 soybean table shows Madhya Pradesh with a larger soybean area than Maharashtra, but Maharashtra with higher production. What does this demonstrate?
అధికారిక 2024-25 సోయాబీన్ పట్టికలో మధ్యప్రదేశ్ సాగు విస్తీర్ణం మహారాష్ట్ర కంటే ఎక్కువగా ఉన్నప్పటికీ మహారాష్ట్ర ఉత్పత్తి ఎక్కువగా ఉంది. ఇది ఏమి సూచిస్తుంది?
Explanation:
• Madhya Pradesh had about 5.87 million hectares under soybean in 2024-25, compared with about 5.07 million hectares in Maharashtra.
• Maharashtra nevertheless produced about 7.37 million tonnes compared with Madhya Pradesh's roughly 5.38 million tonnes because reported yields differed substantially.
• Crop production therefore reflects both area and productivity rather than area alone.
• Maharashtra nevertheless produced about 7.37 million tonnes compared with Madhya Pradesh's roughly 5.38 million tonnes because reported yields differed substantially.
• Crop production therefore reflects both area and productivity rather than area alone.
వివరణ:
• 2024-25లో మధ్యప్రదేశ్లో సుమారు 5.87 మిలియన్ హెక్టార్ల సోయాబీన్ విస్తీర్ణం ఉండగా మహారాష్ట్రలో సుమారు 5.07 మిలియన్ హెక్టార్లు ఉన్నాయి.
• అయినప్పటికీ నమోదైన దిగుబడుల్లో గణనీయమైన తేడా కారణంగా మహారాష్ట్ర సుమారు 7.37 మిలియన్ టన్నులు, మధ్యప్రదేశ్ సుమారు 5.38 మిలియన్ టన్నులు ఉత్పత్తి చేశాయి.
• కాబట్టి పంట ఉత్పత్తి కేవలం విస్తీర్ణంపైనే కాకుండా విస్తీర్ణం మరియు ఉత్పాదకత రెండింటిపైనా ఆధారపడుతుంది.
• అయినప్పటికీ నమోదైన దిగుబడుల్లో గణనీయమైన తేడా కారణంగా మహారాష్ట్ర సుమారు 7.37 మిలియన్ టన్నులు, మధ్యప్రదేశ్ సుమారు 5.38 మిలియన్ టన్నులు ఉత్పత్తి చేశాయి.
• కాబట్టి పంట ఉత్పత్తి కేవలం విస్తీర్ణంపైనే కాకుండా విస్తీర్ణం మరియు ఉత్పాదకత రెండింటిపైనా ఆధారపడుతుంది.
Question 20
ప్రశ్న 20
Consider the following statements: I. Prolonged waterlogging is generally harmful to groundnut. II. Rapeseed-mustard is predominantly a Rabi oilseed. III. Maharashtra led soybean production in the official 2024-25 state table. IV. Karnataka led sunflower production in the official 2024-25 state table. Which statements are correct?
క్రింది ప్రకటనలను పరిశీలించండి: I. దీర్ఘకాల నీటి నిల్వ సాధారణంగా వేరుశెనగకు హానికరం. II. రేప్సీడ్-ఆవాలు ప్రధానంగా రబీ నూనెగింజల పంట. III. అధికారిక 2024-25 రాష్ట్ర పట్టికలో సోయాబీన్ ఉత్పత్తిలో మహారాష్ట్ర మొదటి స్థానంలో ఉంది. IV. అధికారిక 2024-25 రాష్ట్ర పట్టికలో పొద్దుతిరుగుడు ఉత్పత్తిలో కర్ణాటక మొదటి స్థానంలో ఉంది. సరైన ప్రకటనలు ఏవి?
Explanation:
• Groundnut requires good aeration and drainage, so prolonged waterlogging is generally damaging.
• Rapeseed-mustard is predominantly Rabi, while the 2024-25 tables place Maharashtra first in soybean production.
• Karnataka accounted for the largest share of sunflower production in the same reference year, so all four statements are correct.
• Rapeseed-mustard is predominantly Rabi, while the 2024-25 tables place Maharashtra first in soybean production.
• Karnataka accounted for the largest share of sunflower production in the same reference year, so all four statements are correct.
వివరణ:
• వేరుశెనగకు మంచి గాలి ప్రసరణ మరియు పారుదల అవసరం; అందువల్ల దీర్ఘకాల నీటి నిల్వ సాధారణంగా హానికరం.
• రేప్సీడ్-ఆవాలు ప్రధానంగా రబీ పంట; 2024-25 పట్టికల్లో సోయాబీన్ ఉత్పత్తిలో మహారాష్ట్ర మొదటి స్థానంలో ఉంది.
• అదే సూచన సంవత్సరంలో పొద్దుతిరుగుడు ఉత్పత్తిలో కర్ణాటక అత్యధిక వాటాను కలిగి ఉంది; అందువల్ల నాలుగు ప్రకటనలూ సరైనవే.
• రేప్సీడ్-ఆవాలు ప్రధానంగా రబీ పంట; 2024-25 పట్టికల్లో సోయాబీన్ ఉత్పత్తిలో మహారాష్ట్ర మొదటి స్థానంలో ఉంది.
• అదే సూచన సంవత్సరంలో పొద్దుతిరుగుడు ఉత్పత్తిలో కర్ణాటక అత్యధిక వాటాను కలిగి ఉంది; అందువల్ల నాలుగు ప్రకటనలూ సరైనవే.
Answer Key సమాధానాల పట్టిక
-
Question 1 ప్రశ్న 1Answer: D. Coconut సమాధానం: D. కొబ్బరి
-
Question 2 ప్రశ్న 2Answer: B. Warm conditions with moderate rainfall and loose, well-drained sandy-loam or similar soils సమాధానం: B. వెచ్చని పరిస్థితులు, మితమైన వర్షపాతం మరియు వదులైన మంచి పారుదల గల ఇసుక-లోమీ లేదా సమాన మట్టులు
-
Question 3 ప్రశ్న 3Answer: B. Groundnut is predominantly a Kharif crop nationally, but Rabi or summer cultivation also occurs in suitable irrigated and southern regions సమాధానం: B. జాతీయ స్థాయిలో వేరుశెనగ ప్రధానంగా ఖరీఫ్ పంట; అయితే అనుకూల సాగునీటి మరియు దక్షిణ ప్రాంతాల్లో రబీ లేదా వేసవి సాగు కూడా జరుగుతుంది
-
Question 4 ప్రశ్న 4Answer: A. Gujarat సమాధానం: A. గుజరాత్
-
Question 5 ప్రశ్న 5Answer: C. Cool Rabi-season growth followed by relatively dry and sunny conditions during maturity సమాధానం: C. చల్లని రబీ కాలపు పెరుగుదల తరువాత పక్వ దశలో తులనాత్మకంగా పొడి మరియు సూర్యకాంతి గల పరిస్థితులు
-
Question 6 ప్రశ్న 6Answer: A. Rajasthan సమాధానం: A. రాజస్థాన్
-
Question 7 ప్రశ్న 7Answer: A. Rajasthan, Uttar Pradesh, Haryana and Madhya Pradesh సమాధానం: A. రాజస్థాన్, ఉత్తరప్రదేశ్, హర్యానా మరియు మధ్యప్రదేశ్
-
Question 8 ప్రశ్న 8Answer: B. Warm monsoon-season conditions with adequate moisture and well-drained soils సమాధానం: B. తగిన తేమ మరియు మంచి పారుదల గల మట్టులతో వెచ్చని రుతుపవన కాల పరిస్థితులు
-
Question 9 ప్రశ్న 9Answer: C. Central and western India, especially Madhya Pradesh, Maharashtra and Rajasthan సమాధానం: C. ముఖ్యంగా మధ్యప్రదేశ్, మహారాష్ట్ర మరియు రాజస్థాన్తో కూడిన మధ్య మరియు పశ్చిమ భారతదేశం
-
Question 10 ప్రశ్న 10Answer: A. Maharashtra సమాధానం: A. మహారాష్ట్ర
-
Question 11 ప్రశ్న 11Answer: A. It can be grown in more than one season in suitable regions and prefers well-drained soils without prolonged waterlogging సమాధానం: A. అనుకూల ప్రాంతాల్లో ఒకటి కంటే ఎక్కువ పంట కాలాల్లో సాగు చేయవచ్చు; దీర్ఘకాల నీటి నిల్వ లేని మంచి పారుదల గల మట్టులు అనుకూలం
-
Question 12 ప్రశ్న 12Answer: A. Karnataka సమాధానం: A. కర్ణాటక
-
Question 13 ప్రశ్న 13Answer: D. Warm conditions with relatively modest moisture and well-drained soils సమాధానం: D. తులనాత్మకంగా మితమైన తేమ మరియు మంచి పారుదల గల మట్టులతో వెచ్చని పరిస్థితులు
-
Question 14 ప్రశ్న 14Answer: B. Sesame is predominantly a Kharif crop nationally, but Rabi and summer cultivation also occurs in some regions సమాధానం: B. జాతీయ స్థాయిలో నువ్వులు ప్రధానంగా ఖరీఫ్ పంట; అయితే కొన్ని ప్రాంతాల్లో రబీ మరియు వేసవి సాగు కూడా జరుగుతుంది
-
Question 15 ప్రశ్న 15Answer: A. It is mainly a Rabi oilseed associated with dry parts of the Deccan, especially Maharashtra and Karnataka సమాధానం: A. ఇది ప్రధానంగా రబీ నూనెగింజల పంట; ముఖ్యంగా మహారాష్ట్ర, కర్ణాటకతో సహా దక్కన్లోని పొడి ప్రాంతాలతో సంబంధం కలిగి ఉంది
-
Question 16 ప్రశ్న 16Answer: A. Warm semi-arid western and peninsular regions, with Gujarat being an important centre సమాధానం: A. వెచ్చని అర్ధశుష్క పశ్చిమ మరియు ద్వీపకల్ప ప్రాంతాలు; గుజరాత్ ముఖ్య కేంద్రంగా ఉండటం
-
Question 17 ప్రశ్న 17Answer: D. Rajasthan సమాధానం: D. రాజస్థాన్
-
Question 18 ప్రశ్న 18Answer: A. Soybean, groundnut and sesame are predominantly associated with Kharif cultivation, whereas rapeseed-mustard is predominantly Rabi సమాధానం: A. సోయాబీన్, వేరుశెనగ మరియు నువ్వులు ప్రధానంగా ఖరీఫ్ సాగుతో సంబంధం కలిగి ఉండగా రేప్సీడ్-ఆవాలు ప్రధానంగా రబీ పంట
-
Question 19 ప్రశ్న 19Answer: C. Production depends on both cultivated area and yield, so area and production rankings can differ సమాధానం: C. ఉత్పత్తి సాగు విస్తీర్ణం మరియు దిగుబడి రెండింటిపై ఆధారపడుతుంది; అందువల్ల విస్తీర్ణం, ఉత్పత్తి ర్యాంకులు భిన్నంగా ఉండవచ్చు
-
Question 20 ప్రశ్న 20Answer: D. I, II, III and IV సమాధానం: D. I, II, III మరియు IV
